087.790.7790

Không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai

Không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân là trường hợp người chi trả thu nhập không phải thực hiện khấu trừ thuế thu nhập cá nhân từ thu nhập của người nhận thu nhập, do thu nhập của người nhận thu nhập không thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế hoặc thu nhập của người nhận thu nhập chưa đến mức phải khấu trừ thuế. Vậy không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai như thế nào ? Hãy để bài viết này của ACC giúp bạn hiểu rõ hơn 

1. Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai thuế

Không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai
Không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai

Theo quy định tại Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN từ thu nhập của cá nhân. Trường hợp cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhưng tổng thu nhập chịu thuế của cá nhân chưa đến mức phải nộp thuế TNCN thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phải khấu trừ thuế TNCN.

Như vậy, đối với trường hợp cá nhân không phát sinh thuế thu nhập cá nhân thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phải khấu trừ thuế TNCN. Đồng thời, cá nhân cũng không phải nộp tờ khai thuế TNCN.

Tuy nhiên, tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn có trách nhiệm lập và nộp báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN theo quy định tại Điều 5 Thông tư 37/2010/TT-BTC.

2. Mức xử phạt không nộp tờ khai thuế đúng hạn bị xử phạt

Theo quy định tại Điều 143 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14, mức xử phạt không nộp tờ khai thuế đúng hạn như sau:

Thời gian chậm nộp Mức phạt
Từ 01 ngày đến 30 ngày Phạt cảnh cáo
Từ 31 ngày đến 60 ngày Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
Từ 61 ngày đến 90 ngày Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
Trên 90 ngày Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng

Trường hợp số tiền phạt nếu áp dụng theo khoản này lớn hơn số tiền thuế phát sinh trên tờ khai thuế thì số tiền phạt tối đa đối với trường hợp này bằng số tiền thuế phát sinh phải nộp trên tờ khai thuế nhưng không thấp hơn 11.5 triệu đồng.

Cụ thể, đối với hành vi không nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân (TNCN), mức xử phạt được quy định tại Điều 143 Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 như sau:

Thời gian chậm nộp Mức phạt
Từ 01 ngày đến 30 ngày Phạt cảnh cáo
Từ 31 ngày đến 60 ngày Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng
Từ 61 ngày đến 90 ngày Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng
Trên 90 ngày Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng

Trường hợp số tiền phạt nếu áp dụng theo khoản này lớn hơn số tiền thuế phát sinh trên tờ khai thuế thì số tiền phạt tối đa đối với trường hợp này bằng số tiền thuế phát sinh phải nộp trên tờ khai thuế nhưng không thấp hơn 11.5 triệu đồng.

Ví dụ: Ông A là cá nhân cư trú tại Việt Nam có thu nhập từ tiền lương, tiền công tại Việt Nam là 100 triệu đồng. Ông A không nộp tờ khai thuế TNCN năm 2023.

Do thời gian chậm nộp tờ khai thuế TNCN của ông A trên 90 ngày nên ông A sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

Tuy nhiên, số thuế TNCN phải nộp của ông A năm 2023 là 20 triệu đồng. Do đó, số tiền phạt tối đa mà ông A phải nộp là 20 triệu đồng.

Để tránh bị xử phạt, các tổ chức, cá nhân cần nộp tờ khai thuế đúng thời hạn theo quy định của pháp luật.

3. Công ty không phát sinh khấu trừ thuế có phải quyết toán thuế tncn ?

Theo quy định tại Điều 8 Thông tư 156/2013/TT-BTC, tổ chức, cá nhân trả thu nhập có trách nhiệm quyết toán thuế TNCN phát sinh trong kỳ tính thuế và quyết toán thay cho các cá nhân có ủy quyền theo quy định.

Như vậy, công ty không phát sinh khấu trừ thuế nghĩa là không có cá nhân nào làm việc cho công ty và được công ty trả thu nhập từ tiền lương, tiền công. Trong trường hợp này, công ty không phải quyết toán thuế TNCN.

Trên đây là một số thông tin về Không phát sinh thuế thu nhập cá nhân có phải nộp tờ khai. Hy vọng với những thông tin ACC đã cung cấp sẽ giúp bạn giải đáp được những thắc mắc về vấn đề trên. Nếu bạn cần hỗ trợ hãy đừng ngần ngại mà liên hệ với Công ty Kế toán Kiểm toán ACC, để được chúng tôi hỗ trợ nhanh chóng. ACC cam kết sẽ giúp bạn có trải nghiệm tốt nhất về các dịch vụ mà mình cung cấp đến khách hàng. Chúng tôi luôn đồng hành pháp lý cùng bạn 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

087.790.7790
0
YOUR CART
  • Không có sản phẩm trong giỏ hàng