0764704929

Khoản phụ cấp nhà ở có được miễn thuế TNCN không?

Tiền phụ cấp ăn trưa do người sử dụng lao động chi trả cho người lao động không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Vậy phụ cấp tiền cơm cho người lao động có cần đóng thuế thu nhập cá nhân? Hãy tìm hiểu về vấn đề cùng ACC bằng bài viết dưới đây 

1. Phụ cấp tiền cơm cho người lao động có cần đóng thuế thu nhập cá nhân không ?

Khoản phụ cấp nhà ở có được miễn thuế TNCN không?
Khoản phụ cấp nhà ở có được miễn thuế TNCN không?

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, khoản tiền phụ cấp tiền cơm cho người lao động không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân nếu mức chi không vượt quá 730.000 đồng/người/tháng.

Như vậy, nếu mức chi tiền phụ cấp cơm cho người lao động không vượt quá 730.000 đồng/người/tháng thì khoản tiền này sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Trường hợp mức chi tiền phụ cấp cơm cho người lao động vượt quá 730.000 đồng/người/tháng thì phần vượt quá sẽ được tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của người lao động.

Đối với tiền phụ cấp tiền cơm cho người lao động do người sử dụng lao động chi trả trực tiếp thì người sử dụng lao động phải kê khai khoản tiền này vào bảng kê 01/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 111/2013/TT-BTC.

Đối với tiền phụ cấp tiền cơm do người sử dụng lao động chi trả thông qua thẻ hoặc phiếu mua hàng thì người sử dụng lao động phải kê khai khoản tiền này vào bảng kê 02/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 111/2013/TT-BTC.

2. Phục cấp tiền cơm cho người lao động có cần đóng bảo hiểm xã hội không ?

Theo quy định tại Điều 3, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bao gồm:

  • Tiền lương theo hợp đồng lao động, bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật lao động.
  • Tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại điểm a khoản này, không bao gồm các khoản tiền lương, tiền thưởng theo quy định tại khoản 2 Điều 4 của Luật này.
  • Như vậy, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội không bao gồm tiền thưởng và các khoản bổ sung khác ngoài tiền lương theo hợp đồng lao động.
  • Phụ cấp tiền cơm cho người lao động là một khoản thu nhập nằm trong các khoản bổ sung khác ngoài tiền lương theo hợp đồng lao động. Do đó, phụ cấp tiền cơm cho người lao động không cần đóng bảo hiểm xã hội.

Tuy nhiên, nếu phụ cấp tiền cơm cho người lao động được thỏa thuận trong hợp đồng lao động và được chi trả thường xuyên hàng tháng thì phụ cấp tiền cơm cho người lao động sẽ được tính vào tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Ví dụ: Theo hợp đồng lao động, người lao động được hưởng lương cơ bản là 10 triệu đồng/tháng và phụ cấp tiền cơm là 2 triệu đồng/tháng. Như vậy, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động là 12 triệu đồng (10 triệu đồng + 2 triệu đồng).

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 85, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bao gồm:

  • Tiền lương theo hợp đồng lao động, bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật lao động.
  • Tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại điểm a khoản này, không bao gồm các khoản tiền lương, tiền thưởng theo quy định tại khoản 2 Điều 4 của Luật này.

Trên đây là một số thông tin về Khoản phụ cấp nhà ở có được miễn thuế TNCN không?. Hy vọng với những thông tin ACC đã cung cấp sẽ giúp bạn giải đáp được những thắc mắc về vấn đề trên. Nếu bạn cần hỗ trợ hãy đừng ngần ngại mà liên hệ với Công ty Kế toán Kiểm toán ACC, để được chúng tôi hỗ trợ nhanh chóng. ACC cam kết sẽ giúp bạn có trải nghiệm tốt nhất về các dịch vụ mà mình cung cấp đến khách hàng. Chúng tôi luôn đồng hành pháp lý cùng bạn.

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    0764704929