0764704929

Hàng phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?

Hàng hóa mậu dịch là hàng hóa được phép mua bán, trao đổi, vận chuyển qua biên giới giữa các quốc gia, vùng lãnh thổ. Hàng hóa mậu dịch được phân loại theo nhiều tiêu chí khác nhau. Vậy hành hóa mậu dịch có được khấu trừ thuế gtgt không ? Bài viết này của ACC sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn 

1. Hàng hóa phi mậu dịch là gì ?

Hàng phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?
Hàng phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?

Hàng hóa phi mậu dịch là hàng hóa không nhằm mục đích thương mại, buôn bán mà dùng để viện trợ, nhân đạo, biếu tặng hoặc là hàng mẫu, hàng dùng để quảng cáo.

Các loại hàng hóa phi mậu dịch bao gồm:

  • Hàng hóa viện trợ, nhân đạo: là hàng hóa được viện trợ, tặng cho các tổ chức, cá nhân nhằm mục đích cứu trợ thiên tai, thảm họa, giúp đỡ người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn.
  • Hàng hóa biếu tặng: là hàng hóa được biếu, tặng cho các tổ chức, cá nhân nhằm mục đích trao đổi, giao lưu văn hóa, thể thao,…
  • Hàng mẫu: là hàng hóa được dùng để giới thiệu mẫu mã, kiểu dáng, chất lượng của hàng hóa.
  • Hàng dùng để quảng cáo: là hàng hóa được dùng để quảng bá sản phẩm, dịch vụ của doanh nghiệp.
  • Hàng hóa phi mậu dịch không được áp dụng các quy định về thủ tục hải quan, thuế nhập khẩu, thuế xuất khẩu,…. Tuy nhiên, hàng hóa phi mậu dịch vẫn phải đáp ứng các quy định về an toàn thực phẩm, an toàn vệ sinh,… theo quy định của pháp luật.

Khi nhập khẩu, xuất khẩu hàng hóa phi mậu dịch, người nhập khẩu, xuất khẩu phải làm thủ tục hải quan theo quy định của pháp luật. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa phi mậu dịch được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Thủ tục hải quan đối với hàng hóa phi mậu dịch bao gồm các bước sau:

  • Khai hải quan: Người nhập khẩu, xuất khẩu hàng hóa phi mậu dịch phải khai tờ khai hải quan theo mẫu quy định.
  • Kiểm tra, giám định hàng hóa: Hàng hóa phi mậu dịch được kiểm tra, giám định theo quy định của pháp luật.
  • Nộp thuế, lệ phí: Người nhập khẩu, xuất khẩu hàng hóa phi mậu dịch có thể được miễn thuế, lệ phí theo quy định của pháp luật.
  • Xuất trình hàng hóa cho cơ quan hải quan: Người nhập khẩu, xuất khẩu hàng hóa phi mậu dịch phải xuất trình hàng hóa cho cơ quan hải quan để kiểm tra, giám định.
  • Xác nhận thông quan: Cơ quan hải quan xác nhận thông quan hàng hóa phi mậu dịch.

2. Hàng hóa phi mậu dịch có được khấu trừ thuế gtgt không ?

Căn cứ theo quy định tại Điều 14 Thông tư 78/2014/TT-BTC, thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Theo quy định tại Điều 17 Thông tư 39/2014/TT-BTC, hàng hóa phi mậu dịch là hàng hóa không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

Như vậy, hàng hóa phi mậu dịch không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Lưu ý:

Hàng hóa phi mậu dịch là hàng hóa không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT, bao gồm:

  • Hàng hóa viện trợ không hoàn lại;
  • Hàng hóa được mua theo hình thức viện trợ không hoàn lại;
  • Hàng hóa được mua theo hình thức biếu, tặng, cho;
  • Hàng hóa nhập khẩu theo diện miễn thuế, giảm thuế;
  • Hàng hóa được mua theo hình thức thu mua của người nộp thuế nhưng không lập hóa đơn;
  • Hàng hóa mua theo hình thức thanh toán bù trừ;
  • Hàng hóa mua theo hình thức trao đổi, tiêu dùng nội bộ;
  • Hàng hóa nhập khẩu theo hình thức tạm nhập, tái xuất;
  • Hàng hóa nhập khẩu để sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT nhưng sau đó được dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT.

Trường hợp hàng hóa phi mậu dịch sau đó được sử dụng vào sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định.

3. Hàng phi mậu dịch có được bán hay không ?

Hàng phi mậu dịch là hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại, không thuộc danh mục hàng cấm xuất khẩu, nhập khẩu theo giấy phép.

Hàng phi mậu dịch không được phép mua bán lại. Nếu bán hàng phi mậu dịch thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật.

Hình ảnh: Hàng phi mậu dịch

Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi bán hàng phi mậu dịch bao gồm:

  • Cảnh cáo
  • Phạt tiền từ 2 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với cá nhân, từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với tổ chức.
  • Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với cá nhân, từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với tổ chức trong trường hợp tái phạm.

Ngoài ra, người vi phạm còn có thể bị áp dụng biện pháp tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Một số trường hợp ngoại lệ được phép bán hàng phi mậu dịch bao gồm:

  • Hàng hóa được tặng, cho, biếu, thừa kế
  • Hàng hóa được vận chuyển từ nước ngoài về Việt Nam theo hành lý cá nhân
  • Hàng hóa được nhập khẩu để phục vụ mục đích nghiên cứu, thử nghiệm, sản xuất thử nghiệm

Trong trường hợp bán hàng phi mậu dịch thuộc các trường hợp ngoại lệ nêu trên thì phải đáp ứng các điều kiện sau:

  • Có đầy đủ hồ sơ, chứng từ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ của hàng hóa.
  • Không vi phạm các quy định về nhập khẩu, xuất khẩu hàng hóa.

4. Hàng phi mậu dịch có phải nộp thuế nhập khẩu ?

Hàng phi mậu dịch là hàng hóa không thuộc danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo quy định của pháp luật. Hàng phi mậu dịch có thể được miễn thuế nhập khẩu hoặc phải nộp thuế nhập khẩu tùy theo từng trường hợp cụ thể.

Các trường hợp hàng phi mậu dịch được miễn thuế nhập khẩu

Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 134/2016/NĐ-CP, hàng phi mậu dịch được miễn thuế nhập khẩu bao gồm:

  • Hàng hóa nhập khẩu để phục vụ cho mục đích quốc phòng, an ninh.
  • Hàng hóa nhập khẩu để phục vụ cho mục đích cứu trợ thiên tai, thảm họa.
  • Hàng hóa nhập khẩu để phục vụ cho mục đích nghiên cứu khoa học, giáo dục, đào tạo, y tế, văn hóa, thể thao, môi trường.
  • Hàng hóa nhập khẩu để phục vụ cho mục đích tôn giáo, tín ngưỡng.
  • Hàng hóa nhập khẩu để phục vụ cho mục đích từ thiện, nhân đạo.
  • Hàng hóa nhập khẩu theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Các trường hợp hàng phi mậu dịch phải nộp thuế nhập khẩu

Hàng phi mậu dịch không thuộc các trường hợp được miễn thuế nhập khẩu nêu trên thì phải nộp thuế nhập khẩu theo quy định của pháp luật.

Thuế suất thuế nhập khẩu đối với hàng phi mậu dịch

Thuế suất thuế nhập khẩu đối với hàng phi mậu dịch được áp dụng theo quy định tại Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Lưu ý

  • Trường hợp hàng phi mậu dịch nhập khẩu theo quy định của pháp luật phải có giấy phép nhập khẩu thì phải nộp thuế nhập khẩu khi nhập khẩu.
  • Trường hợp hàng phi mậu dịch nhập khẩu không theo quy định của pháp luật thì bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Trên đây là một số thông tin về Hàng phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT không?. Hy vọng với những thông tin ACC đã cung cấp sẽ giúp bạn giải đáp được những thắc mắc về vấn đề trên. Nếu bạn cần hỗ trợ hãy đừng ngần ngại mà liên hệ với Công ty Kế toán Kiểm toán ACC, để được chúng tôi hỗ trợ nhanh chóng. ACC cam kết sẽ giúp bạn có trải nghiệm tốt nhất về các dịch vụ mà mình cung cấp đến khách hàng. Chúng tôi luôn đồng hành pháp lý cùng bạn

    HÃY ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    0764704929